JE, UNAFAHAMU TARATIBU ZA KUSAJILIWA MWALIMU KATIKA

1.0.

2.0.

UTUMISHI WA UALIMU?
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma.

Utangulizi.

Makala hii inakusudia kumwelimisha msomaji taratibu ambazo
mwalimu anapaswa kuzingatia katika kusajiliwa ili kupata ajira
rasmi katika Utumishi wa Walimu. Idara ya Utumishi wa Ualimu
ndio imepewa Mamlaka ya kusajili walimu mara tu mwalimu
anapoajiriwa na kupangiwa kituo cha kazi na mwajiri wake. Ili
kazi hii iweze kutekelezwa, mwalimu anapaswa kujaza pamoja
na mengine fomu za Mkataba wa ajira. Kabla ya kuelezea
utaratibu unaopaswa kuzingatiwa katika kusajili walimu,
tuangalie kwanza mwalimu ni nani na majukumu aliyo nayo
katika utumishi wake.

Kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25, 1978 na marekebisho
ya mwaka 1995, Mwalimu ni yule ambaye amehudhuria
mafunzo ya wualimu na kufaulu katika chuo chochote
kinachotambuliwa na serikali.

Jukumu kubwa la mwalimu ni kufundisha na kumlea mtoto
kimaadili na kimwili. Aidha, majukumu mengine ya mwalimu ni
kuwajibika kwa jamii, mwaijiri, katika kazi yake ya ualimu na
kwa taifa.

Utaratibu wa kuzingatia katika kusajili mwalimu.

Mara tu mwalimu anapoajiriwa na kupangiwa kituo cha kazi na
mwajiri wake, anapaswa kujaza fomu za mkataba wa ajira.
Katika ujazaji wa fomu hizo mwaijiri anapaswa kuzingatia kuwa
mwlaimu mhusika amehudhuria mafunzo ya ualimu na
amefaulu mitihani yake. Pia afya yake iwe nzuri na ithibitishwe
na kupimwa na Daktari wa hopitali ya Serikali. Mwalimu
anapokamilisha kujaza fomu za mkataba, mwaijiri husaini fomu
hizo na kugonga muhuri na kasha fomu hizo hupelekwa kwa
Afisaelimu wa mkoa ambae naye husaini sehemu inayohusika
na kugonga muhuri. Fomu hizo ziikishakamilsihwa mkoani
hutumwa TSD Makao Makuu kwa hatua ya usajili.



Baada ya mchakato mzima wa usajili wa mwalimu kukamilishwa
na TSD Makao Makuu orodha za majina ya wlaimu hao
hutumwa Mikoani kwa Makatibu wa Kamati ili waweze
kuwaandikia barua za ajira rasmi. Barua hizo hutumwa kwa
walimu kupitia kwa waajiri wao.

Aidha, mara tu mwalimu anapoajiriwa kama mtumishi
mwingine wa umma anasthaili kulipwa mshahara wake na
maslahi mengine kama vile fedha za kujikimu kwa mujibu wa
kanuni na taratibu za utumishi wa umma.

Idara kama mamlaka ya ajira ya walimu inalo jukumu la
kuhakiki fomu za mkataba baada ya kukamilishwa na waajiri
kuanzia ngazi ya wilaya. Ili mkataba wa ajira uwe umekamilika
unatakiwa kuwa na viambatisho vifuatavyo: -

(i) Karatasi yenye maandiko ambayo yanamweleza mwalimu
wajibu wake na haki zake za utumishi (PRINCIPLE
CONDITIONS OF SERVICE).

(i) Karatasi yenye maelezo ya maadili na miiko ya kazi ya
ualimu (CODE OF PROFESSIONAL CONDUCT).

(iii) Karatasi ya historia ya mwalimu (HISTORY SHEET).

e Tarehe ya kuzaliwa.

Tarehe ya kuanza kazi

Namba ya cheti cha mwalimu

Uraia wa mwalimu.

Madhehebu ya dini yake

Anuani ya nyumbani kwao

Kama ameolewa/ameoa na majina na umri wa watoto

Kiwango cha elimu na shule zote alizosomea

Daraja analoanza nalo kazi.

(iv) Cheti cha kuthibitisha afya yake (MEDICAL EXAMINATION
CERTIFICATE).

(v) Karatasi ya Mrithi (NEXT OF KIN CARD).

(vi) Vyeti vya taaluma

(vii) Picha tatu za Passport Size.



Fomu hizi zikishakamilishwa mkoani, Katibu wa Kamati wa
Mkoa huzituma TSD Makao Makuu ili hatua za usajili ziweze
kukamilishwa.

3.0. Hitimisho.
Makala hii ilikusudia kuelezea taratibu za kuzingatiwa katika
kusajili mwalimu katika Utumishi wa Ualimu. Pamoja na mambo
mengine mwalimu anapaswa kujaza fomu za Mkataba wa ajira
ili kupata ajira rasmi. Walimu wote wanapaswa kutoa
ushirikiano kwa Idara ya Utumishi wa Ualimu ili kazi hii iweze
kutekelezwa vizuri kulingana na utaratibu uliowekwa.

Iwapo una maoni au maswali tuandikie:-

Katibu
Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma
S.L.P 9143

Dar Es Salaam.



